Dự báo thời tiết
Sứ Việt Nam
Các giống sứ mới
Hình Offline Diễn Đàn

Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7
    Cảm Ơn
    27
    Được cảm ơn 199 lần/38 bài.

Giới thiệu về diễn đàn sucanhvietnam.com

LỜI NÓI ĐẦU

Diễn đàn sucanhvietnam.com là nơi để mọi người yêu thích cây cảnh giao lưu, học tập chia sẻ kỹ năng, kiến thức, kinh nghiệm trồng cây nhất là cây sứ nhằm phát huy nét đẹp văn hóa truyền thống về trồng cây cảnh nói chung, trồng sứ nói riêng mà cha ông ta để lại, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, làm cho môi trường sống xanh – sạch – đẹp, con người gần gũi thân thiện với thiên nhiên hơn. Mặt khác sự sáng tạo trong việc tạo hình cây sứ thông qua việc uốn, tỉa, thắt bím, chẻ sứ, sứ hình (động vật, vật kiến trúc đẹp, …) làm cho cây sứ trở thành một tác phẩm nghệ thuật độc đáo, sinh động, có nét đẹp thẩm mỹ đi vào lòng người. Thông qua đó giúp cho người chơi cây cảnh hướng tới giá trị “Chân - Thiện - Mỹ” khích lệ tình yêu cuộc sống.Đặc biệt trong thời gian gần đây đã xuất hiện nhiều giống sứ cánh kép được lai tạo Việt Nam rất xuất sắc đem lại nhiều niềm vui xen lẫn tự hào cho người chơi sứ nói riêng, người yêu hoa nói chung.

Diễn đàn sucanhvietnam.com sẽ là sân chơi bổ ích cho mọi người . Website mới được thành lập nên còn nhiều thiếu sót rất mong nhận được sự góp ý của anh chị em tham gia diễn đàn.

Ban quản trị diễn đàn sucanhvietnam.com xin chân thành cảm ơn sự ủng hộ nhiệt tình của anh chị em tham gia diễn đàn trong thời gian qua. Đó là sự cổ vũ to lớn để chúng tôi ngày càng hoàn thiện website phục vụ anh chị em tốt hơn.

Trân trọng.

TM. BAN QUẢN TRỊ DIỄN ĐÀN
    Lê Quốc Khánh

Nội quy của diễn đàn
    Lần sửa cuối bởi netdepcaysu; 01-08-2013 lúc 09:07 PM

2. Có 18 người đã cám ơn admin về bài gởi trên:

chienduong1986 (27-05-2015),dangnguyentuankiet (13-06-2013),diepbaokhanh (15-05-2013),diudangsachoa (20-07-2013),dungpham (15-05-2013),hoang80 (24-12-2013),hometown (15-05-2013),hungimaje (16-05-2013),Huynhngan (15-05-2013),lequochuy (04-11-2013),minhtambt (15-05-2013),MinhTri (15-05-2013),Ngocvutuongoanh (15-05-2013),Nguyen Dung (17-07-2015),phongsu (29-11-2015),tiengtolong (11-06-2015)

Cảm Ơn
    20,936
    Được cảm ơn 1,473 lần/619 bài.
    Mình tên Khánh, đam mê cây sứ thái lắm mà mới tập tành chơi thôi, tham gia diễn đàn này mong đựoc sự giúp nhiệt tình của ace nhé.

Cảm Ơn
    10,363
    Được cảm ơn 32,331 lần/6,512 bài.
    Khánh C post vào mục "thành viên mới nhé". Thanks Khánh C
    Lọ Mọ Chơi Sứ

Cảm Ơn
    8,057
    Được cảm ơn 8,971 lần/3,030 bài.
    Quote Nguyên văn bởi tungkhanh1202 Xem bài viết
    Mình tên Khánh, đam mê cây sứ thái lắm mà mới tập tành chơi thôi, tham gia diễn đàn này mong đựoc sự giúp nhiệt tình của ace nhé.
    Khánh khiêm tốn quá, lão làng bên kia đấy chứ wellcome Khánh có gì thì rảnh thì offline gặp mặt nhé.

Cảm Ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần/2 bài.
    minh ten Dung tinh co duoc cho cay Su nen cham soc thu thay vui vui nen tap tanh gieo hat va trong duoc khoang 2-3 chuc cay khoang 7-8 thang tuoi mong ae chi dan nhiet tinh de thoa niem dam me cay Su nha. cam on nhieu

Cảm Ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần/0 bài.

có nên dùng từ 'sứ thái' ?

tôi là người mới biết đến cây sứ và mới bắt đầu tập chơi sứ. Qua tìm hiểu thì tôi thấy không có loại cây nào có tên là Sứ Thái. Chỉ thấy có một loại là Thai Socotranum còn gọi là Khao Hin Zon
    Ấn vào hình để xem hình to hơn

Tên:	Thai Socotranum - adeniumseeds.jpg
Xem:	17
KT :	47.5 KB
ID :	4075
    Loại này có đặc điểm là lá có màu xanh nhạt, hơi cuốn vào trong, có rất nhiều cành và cành rất ngắn và rất cứng; hoa màu hồng nhạt; thân mọc rất chậm. Giống này do vườn sứ Kesornthip ở Thái Lan lai tạo

Còn về nguồn gốc xa xưa của cây sứ thì càng không liên quan tới Thái lan. Trong thực tế thì hầu hết các cây sứ trồng ở nước ta đều là giống sứ có từ lâu đời ở Việt Nam (là giống Adenium Obesum). Tôi cũng có thấy trang Web có dùng từ Sứ Thái làm tiêu đề và tôi hiểu là trang web đó dùng từ đó để chỉ cho cả sứ Việt Nam. Tội nghiệp cho cây sứ Việt Nam.

Cảm Ơn
    759
    Được cảm ơn 4,000 lần/887 bài.
    vậy bác đi làm bằng xe gắn máy hay xe honda
    bác mới tìm hiểu về cây sứ vậy bác tìm ở đâu ra thông tin
    Còn về nguồn gốc xa xưa của cây sứ thì càng không liên quan tới Thái lan

đúng là ngày nay không có cây sứ nào được gọi là Sứ Thái cả, nó được đặt bằng những cái tên rất chi là đẹp: Đại Mỹ Nhân, Vương Hậu, Hồng Mỹ Nhân, ....